Hợp đồng mua bán đất sau khi đã xác nhận công chứng thì có hủy được không?

Click to rate this post!
[Total: 1 Average: 4]

Hợp đồng mua bán đất sau khi đã xác nhận công chứng thì có hủy được không? Một câu hỏi nhận được khá nhiều quan tâm đó là Hợp đồng mua bán đất đã được công chứng không có hủy được không? Để nhận được câu trả lời chính xác nhất, hãy đọc bài viết bên dưới để nắm rõ hơn nhé.

Các vấn đề liên quan

Theo Bộ luật dân sự 2015 Điều 430 quy định rằng đối với hợp đồng mua bán đất tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên bán chuyển quyền sở hữu tài sản cho bên mua và bên mua trả tiền cho bên bán.

Hợp đồng mua bán đất nhà ở, mua bán nhà để sử dụng vào mục đích khác được thực hiện theo quy định của bộ luật dân sự, Luật nhà ở và luật khác có liên quan.

Xem thêm>> Mức thu phí đối với dịch vụ công chứng tại nhà năm 2020

hợp đồng mua bán đất
Các vấn đề liên quan

Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc cho thuê,… và quyền sử dụng đất với vai trò vốn góp

– Theo quy định của Luật đất đai thì người sử dụng đất được phép chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, thế chấp hoặc cho góp vốn quyền sử dụng đất. 

– Các quyền và nghĩa vụ của những người sử dụng đất:

+ Hộ gia đình cá nhân sẽ có quyền sử dụng như hộ gia đình cá nhân. Trường hợp là thành viên tổ chức kinh tế thì quyền và nghĩa vụ như của tổ chức kinh tế.

+ Quyền sử dụng đất phân chia được theo phần cho từng thành viên trong nhóm cần phải thực hiện thủ tục chia đất theo quy định. Bao gồm các thủ tục để được cấp giấy chứng nhận sử dụng đất, tuy nhiên quá trình này cần được sự chứng nhận của nhà nước và đảm bảo hợp pháp.

+ Khi nhóm người sử dụng đất không phân chia được thì ủy quyền cho người đại diện để thực hiện quyền và nghĩa vụ của nhóm người sử dụng đất.

– Việc công chứng, chứng thực hợp đồng được thực hiện như sau:

+ Hợp đồng chuyển nhượng, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất cần được chứng thực hợp pháp với cơ quan nhà nước bao gồm: Hợp đồng cho thuê quyền sử dụng đất, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất,…

+ Các văn bản quyền sử dụng đất cần được chứng thực với cơ quan nhà nước.

+ Chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân xã và công chứng tại cơ quan nhà nước hoặc tư nhân.

Xem thêm>> Văn phòng công chứng Mỹ Đình (THỦ TỤC NHANH UY TÍN GIÁ RẺ )

hợp đồng mua bán đất
Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc cho thuê,… và quyền sử dụng đất với vai trò vốn góp

Việc sửa đổi, bổ xung, hủy bỏ hợp đồng giao dịch:

Theo quy định của nhà nước với luật công chứng năm 2014, tại điều 51 quy định như sau:

Việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được công chứng nếu tất cả những người giao kết hợp đồng, giao dịch có thỏa thuận và cam kết bằng văn bản. Việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã công chứng do tổ chức hành nghề công chứng thụ lý công chứng giải quyết và công chứng viên giải quyết.

Trường hợp tổ chức công chứng đã xử lý công chứng chấm dứt hoạt động kinh doanh, thay đổi, chuyển nhượng, giải thể thì công chứng viên của tổ chức công chứng lưu giữ văn bản này để đảm bảo theo quy định của pháp luật.

Xem thêm>> Giấy tờ tùy thân công chứng ở đâu?

hợp đồng mua bán đất
Việc sửa đổi, bổ xung, hủy bỏ hợp đồng giao dịch:

Hợp đồng mua bán đất đã được công chứng thì có hủy được nữa hay không?

Điều 167 khoản 3 Luật đất đai quy định hợp đồng nêu trên của bạn hoàn toàn có hiệu lực. Các bên có thể chấm dứt hợp đồng chuyển nhượng đất đã được công chứng theo quy định tại

Điều 51 của Luật Công chứng nêu trên, chỉ có thể xử lý việc công chứng chấm dứt hợp đồng nếu có thỏa thuận và cam kết bằng văn bản. Ký kết các hợp đồng hoặc giao dịch đó. Nếu hủy bỏ hợp đồng cần được công chứng tại văn phòng công chứng hợp pháp.

Do đó, hợp đồng mua bán đất, bất động sản có công chứng có thể được chấm dứt nếu bên mua và bên bán có thỏa thuận và cam kết bằng văn bản. Nếu không được sự đồng ý của người mua thì bạn không có quyền chấm dứt hợp đồng mua bán bất động sản đã công chứng.

Như vậy bài viết trên đã trả lời cho câu hỏi được đặt ra: “Hợp đồng mua bán đất đã được công chứng thì có hủy được nữa hay không?” Nếu còn bất kì câu hỏi hay thắc mắc nào hãy liên hệ ngay cho dịch vụ công chứng tại nhà để được giải đáp nhé.

Xem thêm>> DỊCH VỤ CÔNG CHỨNG TẠI NHÀ

hợp đồng mua bán đất
Hợp đồng mua bán đất đã được công chứng thì có hủy được nữa hay không?

Cảm ơn quý vị và các bạn đã chú ý theo dõi bai viết của chúng tôi. Mọi thắc mắc liên quan và các loại dịch vụ công chứng khác của chúng tôi thì quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số Hotline, Email, Fanpage để được tư vấn miễn phí một cách nhanh chóng và kịp thời nhất.

Mọi thông tin chi tiết, vui lòng liên hệ: